Vay 01 triệu trả 1,3 triệu có phải cho vay nặng lãi không thưa luật sư?

Vay 01 triệu trả 1,3 triệu có phải cho vay nặng lãi không thưa luật sư?

Vay 01 triệu trả 1,3 triệu, có phải cho vay nặng lãi?

Hỏi:

Chào Luật Sư, trong giao dịch dân sự em có vay của bên Công Ty TNHH Ví Thần Tài 1.000.000 đồng với thời hạn là 20 ngày, em phải chịu lãi suất 15000 đồng. Tổng số tiền em phải trả là 1.300.000 đồng. Tuy là số tiền em đi vay rất nhỏ nhưng với lãi suất 15000 đồng 1 ngày, Công Ty TNHH Ví Thần Tài có vi phạm pháp luật về hành vi cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự không ạ? Khi không đòi được số tiền trên thì có một số nhân viên của Ví Thần Tài đã lăng mạ và xúc phạm em. Mong Luật Sư tư vấn ạ.

Trả lời:

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì:

“Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.”

Quảng cáo

Theo đó, mức lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay. Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

Xem thêm  Nghị định số 156/2013/NĐ-CP về hoạt động cho vay của tổ chức tín dụng (chương 2)

Theo như bạn trình bày là bạn vay số tiền 1.000.000 đồng với lãi suất 15.000 đồng/ngày => 01 tháng bạn phải trả 450.000 đồng tương đương 45%/tháng => 540%/năm.

Như vậy, theo đó tổ chức trên đã vi phạm về lãi suất cho vay đối với khách hàng. Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra các bên khởi kiện ra tòa thì Tòa sẽ tuyên bố phần lãi suất vượt quá 20%/năm vô hiệu.

Tại Bộ luật hình sự 2015 và Điểm i Khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định như sau:

“Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy, hành vi cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự (tương đương 100%), thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng trở lên thì sẽ bị xử lý hình sự.

Xem thêm  Khi con nợ bỏ trốn chủ nợ ép người giới thiệu phải trả thay!

Ở đây, tổ chức trên chỉ vi phạm về lãi suất cho vay (540%) mà số tiền tiền bất chính (300.000 đồng) chưa tới mức bị xử lý hình sự. Do đó tổ chức này không bị xử lý về hành vi cho vay nặng lãi.

Đối với hành vi nhân viên Tổ chức đó có những lời lẽ xúc phạm, lăng mạ bạn thì bạn có thể khiếu nại lên tổ chức đó. Trường hợp hành vi. Trường hợp hành vi xúc phạm đó ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của bạn thì bạn có thể tố cáo nhân viên này ra cơ quan công an và yêu cầu bồi thường.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Ngân Hàng Tư Nhân tổng hợp từ Thư Viện Pháp Luật

Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
Xin ngừng 10 giâyNhập Email bạn đang sử dụng để không bỏ ưu đãi của chúng tôi!
Scroll UpNgân Hàng Tư Nhân 2020
0
Would love your thoughts, please comment.x
()
x

đã vay thành công